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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

WAZIRI MKUU AZINDUA FAO LA USHIRIKA AFYA LA NHIF 
   

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa amezindua fao la Ushirika Afya ambalo linawalenga wananchi 
wanaojishughulisha na kilimo kupitia ushirika. 
 
Amezindua fao hilo jana (Jumatatu, Julai 16, 2018) kwenye mkutano uliofanyika katika 
viwanja vya shule ya msingi Ulowa katika kijiji cha Kangeme, kata ya Ulowa, Halmashauri ya 
Ushetu wilayani Kahama, Shinyanga. 
 
Waziri Mkuu alikabidhi kadi 20 kwa niaba ya wanachama 259 ambao wamejiunga na mpango 
huo. Wanachama hao wanatoka katika vyama mbalimbali vya ushirika kwenye Halmashauri 
ya Ushetu, wilayani Kahama. 
 
Alisema katika kuhakikisha Watanzania wengi zaidi wanapata huduma za afya katika hospitali 
yoyote ile nchini, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) kwa kushirikiana na Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika, wameamua kuzindua mpango wa Ushirika Afya, ambao unahusisha 
wakulima walio katika vyama vya ushirika. 
 
“Gharama ya kujiunga na fao hili kwa mwaka ni sh. 75,000 kwa mtu mmoja na sh. 50,000 
kwa mtoto mmoja lakini unakuwa na uhakika wa kutibiwa katika hospitali yoyote ile hapa 
nchini,” alisema. 
 
Alisema takwimu zilizopo zinaonyesha kuwa Tanzania kuna vyama vya ushirika 10,522 
vyenye wanachama 2,234,000 ambapo asilimia 35 ya wanaushirika huwa wanapata 
magonjwa ya dharura na wanakuwa hawana namna ya kupata fedha kwa haraka. 
 
“Tunatambua wote kuwa fedha ya mkulima ni ya msimu, lakini mkulima ukiwa na kadi ya 
bima ya afya, utapata matibabu kokote kule hata kama huna fedha taslimu,” alisema. 
 
Waziri Mkuu alitumia fursa hiyo kumpongeza kijana aliyebuni mpango huo ambaye anatoka 
Taasisi ya Ukuzaji wa Sekta ya Fedha Tanzania (FSDT), Bw. Mwombeki Baregu. “Huyu kijana 
si mwajiriwa wa NHIF, wala siyo mtumishi Serikalini, lakini kwa sababu ya uzalendo, alikuja 
na huu mfumo akauelezea na kuonesha manufaa yake kwa wananchi wa kawaida, na kwa 
sababu Serikali yenu ni sikivu, tukaufanyia kazi na leo ninauzindua,” alisema. 
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Mapema, akitoa taarifa mbele ya Waziri Mkuu, Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, Bw. Bernard 
Konga alisema kuna vyama vya ushirika takribani 10,000 ambavyo vina wanachama zaidi ya 
milioni 2.5 wanaojishughulisha na kilimo cha mazao mbalimbali ikiwemo pamba, korosho, 
tumbaku, chai na kahawa. 
 
“Lengo letu ni kuwafikia wanachama hawa pamoja na familia zao ili kuwawezesha wapate 
huduma katika kipindi cha mwaka mmoja tangu siku alipochangia. Kupitia utaratibu huu, 
mwanachama atapata huduma za uchunguzi na matibabu katika vituo zaidi ya 6,000 
vilivyosajiliwa na mfuko wetu nchi nzima,” alisema. 
 
“Kupitia mpango huu wa ushirika afya, mwanachama atapata huduma za vipimo na matibabu 
mpaka ngazi ya Taifa kulingana na ushauri wa wataalam. Mfuko kwa kushirikiana na Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika, itaendelea kutoa elimu kwa wanachama wa ushirika kwa lengo la 
kuongeza uelewa wa mpango huu kwa walengwa,” aliongeza. 
 
Alisema NHIF imeufanyia maboresho mpango huo ambapo kwa sasa wameanzisha vifurushi 
mbalimbali ambapo mwanachama ataweza kuchagua kulingana na uwezo wake na ukubwa 
na hali ya familia yake. 
 
“Vifurushi hivyo vinaanzia kwa mwanachama aliye peke yake, aliye na mwenza, aliye na 
mwenza na mtoto mmoja, wawili mpaka wanne. Kwa mwanachama asiye na mwenza lakini 
ana familia, mpango huu umeweka utaratibu wake,” alifafanua. 
 
Akitoa shukrani kwa Waziri Mkuu, Spika Mstaafu na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
NHIF, Mama Anne Makinda alisema uzinduzi uliofanyika jana umewakilisha kuzinduliwa kwa 
fao hilo kwenye mikoa yote nchini.  
 
Alisema wana mpango wa kwenda kwenye mikoa yote inayozalisha mazao makuu matano ya 
kimkakatii ambayo ni chai, kahawa, pamba, tumbaku na korosho ili waweze kuwafikia 
wananchi wengi kwa urahisi. 
 
(mwisho) 
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