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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

WAZIRI MKUU APIGA MARUFUKU MICHANGO YA SHULE 
*Yadaiwa wazazi Kahama wanatozwa sh. 20,000 kwa kaya 

   
WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa amesema hakuna michango yoyote itakayokusanywa kutoka 
kwa wazazi kwa ajili ya shule kama haina kibali cha Mkurugenzi wa Halmashuri. 
 
“Mheshimiwa Rais wetu, Dkt. John Pombe Magufuli alishapiga marufuku michango ya aina hii 
na akatangaza mpango wa elimumsingi bila malipo. Sasa hivi zinaletwa zaidi ya sh. bilioni 20 
kila mwezi kwa ajii ya kuboresha elimu ya msingi katika kila wilaya.” 
 
Waziri Mkuu ametoa katazo hilo jana (Jumapili, Julai 15, 2018) wakati akizungumza na 
maelfu ya wananchi waliohudhuria mkutano wa hadhara kwenye uwanja wa Taifa wa 
Kahama, wilayani Kahama mkoani Shinyanga. 
 
Alikuwa akijibu hoja ya Mbunge wa Kahama, Bw. Jumanne Kishimba ambaye alisema kuna 
michango inatozwa bila kibali chochote na kwamba kila kaya inatakiwa ilipe sh. 20,000. 
“Michango hii itolewe kwa kibali ina iangalie uwezo wa familia kiuchumi,” alisema. 
 
Akitoa mfano, Mbunge hiyo alisema kuna familia ina madebe matatu tu ya mahindi ukiitoza 
hiyo hela, manake wauze mahindi yao yote ndiyo walete ya michango ma hiyo wabaki na 
njaa kwa mwaka mzima. Ni vema michango hiyo izingatie kipato halisi cha kaya,” alisema, 
 
Katika hatua nyingine, Waziri Mkuu aliwaeleza wananchi hao juhudi mbalimbali ambazo 
Serikali imezichukua ili kuboresha maisha ya Watanzania kupitia huduma za maji, umeme, 
elimu na afya.  
 
Alisema ameridhishwa na ujenzi wa viwanda unaoendelea kwenye mkoa wa Shinyanga na 
kukiri kuwa ameguswa kuona kuna uzalishaji mkubwa wa mafuta ya kula yanayotokana na 
mazao ya mbegu kama pamba na alizeti wakati kuna watu wanaagiza mafuta ya kula kutoka 
nje ya nchi. 
 
“Nimetembelea kiwanda cha kukamua mafuta ya pamba cha Kahama Oil Mills, na mwenye 
kiwanda ameniambia kuwa miaka yote huwa anafanya kazi kwa miezi mitatu tu lakini mwaka 
huu ana uhakika wa kufanya kazi kwa miezi tisa, kutokana na jinsi ambavyo wakulima 
wameitikia wito wa kufufua zao la pamba,” alisema.  
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“Jana pia nilitembelea kiwanda cha JIELONG ambacho kiko kwenye Manispaa ya Shinyanga. 
Na kwenyewe nimeona uzalishaji mkubwa wa mafuta ya kula ambao sijapata kuona,” 
alisema Waziri Mkuu. 
 
Mapema, Waziri Mkuu alizindua kituo cha afya cha Mwendakulima ambacho kilianza 
kujengwa mwaka 2010 na kukamilika mwaka 2016 kwa ufadhili wa kampuni ya kuchimba 
madini ya ACACIA kupitia mpango wake wa Corporate Social Responsibility.  
 
Kampuni hiyo imejenga chumba cha wagonjwa wa nje (OPD), nyumba mbili za watumishi (2 
in 1) ambazo zinakaliwa na watumishi wanne, wameweka vitanda na solar panel kwa  
gharama za dola za Marekani 710,000/- (kwa exchange rate ya kipindi hicho). 
 
(mwisho) 
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